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Utangulizi

‘Chakula dawa’ ni chakula kilichotengenezwa na kurutubishwa kwa
nishati, vitamini na madini.

Chakula hiki kimetengenezwa kwa mafuta na hakihitaji kuchanganywa
na maji. Chakula dawa hutumika kutibu utapiamlo.

Faida za chakula dawa

= Kina nishati, vitamini na madini kwa wingi.

= Hakihitaji matayarisho kwani huliwa bila kupikwa na hivyo hakuna
upotevu wa virutubishi.

= Hakichanganywi na maji hivyo hupunguza uwezekano wa kupata
vimelea vya magonjwa

= Kiasi kinachotosheleza mahitaji ni kidogo, hakichukui ujazo
mkubwa.

= Huhifadhiwa katika pakiti maalum hivyo kuweza kukaa muda mrefu
bila kuharibika.

* Huharakisha uponyaji wa utapiamlo ukilinganisha na vyakula vya
kawaida.

Jinsi ya kuhifadhi chakula dawa

= Chakula dawa kinaweza kuhifadhiwa kwa muda usiozidi miezi 24
tangu kilipotengenezwa. Ni muhimu kuangalia tarehe, mwezi na
mwaka wa kuisha matumizi yake.

= Chakula dawa kihifadhiwe katika sehemu safi, kavu, isiyo na joto
kali, yenye hewa ya kutosha.

Matumizi ya chakula dawa

Kwa mfano matumizi ya chakula dawa kinachojulikana kwa jina la plumpynut
ni kama ifuatavyo. .

Mahitaji ya chakula dawa kwa kuzingatia uzito wa mtoto
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Maelekezo kwa mtumiaji/mlezi

Chakula dawa ni kwa ajili ya watoto na watu wazima wenye
utapiamlo. Hivyo kisitumike na wanafamilia wengine hata kama
kimebaki.

Kabla ya kulishwa chakula dawa, mtoto/mtumiaji aoshwe mikono
na uso ili kupunguza uwezekano wa maambukizi.

Watoto/watumiaji wasio na hamu ya kula wapewe chakula dawa
kidogo kidogo kila baada ya saa tatu

Mtoto apewe chakula dawa kwanza kabla ya kupewa chakula cha
familia.

Mtoto anayenyonya maziwa ya mama anyonyeshwe kwanza kabla
ya kupewa chakula dawa.

Watu wazima wanaotumia chakula dawa wanatakiwa kuendelea
kula chakula mchanganyiko na cha kutosha ili kukidhi mahitaji ya
virutubishi mwilini.

Mtoto/mtumiaji apewe maji safi na salama ya kunywa wakati na
baada ya kula chakula dawa.

Mama/mtumiaji arudi katika kituo cha kuchukulia chakula dawa
kulingana na maelekezo anayopewa.



